Thực hiện chương trình công tác tháng 01 năm 2024; Hôm nay, ngày 04 tháng 01 năm 2024 UBND xã Yên Tĩnh tổ chức hội nghị triển khai kế hoạch sản xuất Vụ Xuân năm 2024; thành phân mời tham dự 48 người, có mặt 41, vắng 07 có lý do; Chủ trì hội nghị do ông Nguyễn Hữu Huề, PCT.KT điều hành; tham gia chỉ đạo hội nghị có ông Lương Thanh Hiền, phó bí thư đảng ủy xã.
Tại hội nghị được nghe thông qua kế hoạch sản xuất trồng trọt và phương án phòng chống rét, dịch bệnh cho cây trồng, vật nuôi vụ Xuân năm 2024; đánh giá kết quả gieo trồng các loại cây chủ yếu vụ xuân năm 2023 được 183,9 ha/KH vụ Xuân 182 ha, đạt 104,83 % so với KH, giảm 7,9% so với vụ Xuân năm trước, Cụ thể từng loại cây trồng: + Cây lúa 34,10 ha/KH vụ Xuân 34,10 ha, đạt 100% KH, tăng 13,5% so với vụ Xuân năm trước; năng suất bình quân: 58 tạ/ha, sản lượng 197,78 tấn.
+ Cây ngô 15,5 ha/KH 50 ha, đạt 31% KH, giảm 65,9% so với vụ Xuân năm trước; năng suất bình quân: 30 tạ/ha, sản lượng 46,5 tấn
+ Cây lạc 1,8 ha/KH 2,4 ha, đạt 75% KH, tăng 50% so với vụ Xuân năm trước; năng suất bình quân: 16 tạ/ha, sản lượng 2,88 tấn
+ Cây sắn 115 ha/KH 70, đạt 164,28% so với KH, tăng 7,5% so với vụ Xuân năm trước;
+ Cây rau, đậu các loại 16,5 ha/KH 20 ha, đạt 82,50% KH, tăng 6,5% so với vụ Xuân năm trước; năng suất bình quân: 177 tạ/ha, sản lượng 292,05 tấn
+ Cây gừng: 0,2 ha/KH 01 ha, đạt 20% KH, bằng 00% so với vụ Xuân năm trước;
+ DT trồng cỏ: Tổng diên tích 7,2, trong đó; trồng mới 0,3 ha/KH 4ha, đạt 7,5% so với KH, tăng 53,33 % so cùng kỳ.
+ Diện tích trồng cây ăn quả: 0,5 ha, KH 0,5, đạt 100% KH, tăng 400% so với vụ Xuân năm trước.
Đại diện các ngành, đơn vị đã báo cáo tình hình triển khai sản xuất vụ Xuân năm 2024; nhận định tình hình khí tượng, thủy văn, hạn hán, thiếu nước, ngập lụt, úng; đồng thời, đưa ra các giải pháp sản xuất vụ Xuân 2024. Các thôn bản đề nghị ngành Nông nghiệp xã sớm thực hiện và nhân rộng có cơ chế chính sách để khuyến khích các mô hình sản xuất theo chuỗi giá trị bền vững giúp gia tăng chất lượng và giá trị sản phẩm nông nghiệp; chuyển đổi cơ cấu cây trồng theo hướng nâng cao chất lượng, hiệu quả...
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4544/quantritintuc20241/anh-2638399774384308107.jpg)
Kết luận hội nghị, ông Nguyễn Hữu Huề, PCT.KT đánh giá: Trước tình hình dịch bệnh, thời tiết diễn biến bất thường, ngành Nông nghiệp xã đã nỗ lực, chủ động điều tiết kế hoạch sản xuất vụ Xuân phù hợp. Trong đó, tập trung vào các cây trồng có giá trị kinh tế cao, nâng cao chất lượng, giá bán sản phẩm; chủ động kết nối với các doanh nghiệp để tiêu thụ sản phẩm, đảm bảo an ninh lương thực, thực phẩm. Xác định vụ Xuân là vụ sản xuất quan trọng nhất trong năm, nhận định khó khăn còn kéo dài, thời tiết cũng là yếu tố khó lường, nguồn nước cũng gặp nhiều khó khăn, bên cạnh giá cả vật tư, đặc biệt là phân bón, thuốc bảo vệ thực vật vẫn ở mức cao, các thôn bản cần có sự chuẩn bị thật tốt, xác định rõ tình hình, chú trọng đến lịch thời vụ để đảm bảo sản xuất vụ Xuân thắng lợi và hiệu quả.
Đặc biệt, cần quan tâm đến khâu làm đất để cây lúa sinh trưởng, phát triển tốt; Hướng dẫn 09 thôn bản thực hiện gieo mạ đúng lịch, 100% được phủ bạt Nilon chống rét và hoàn thành cấy lúa trước ngày 04/02/2024, theo dõi sát đồng ruộng, chủ động phòng trừ kịp thời sâu bệnh hại; đẩy mạnh cơ giới hóa trong các khâu gieo, cấy, thu hoạch, mở rộng mô hình mạ khay, máy cày, cấy để đảm bảo thời vụ, giảm chi phí sản xuất, tăng thu nhập cho nông dân.