Đảng ủy xã Yên Tĩnh tổ chức Lễ công bố Quyết định về thành lập Chi bộ Quân Sự xã
15/12/2023
Lượt xem: 479
Thực hiện Hướng dẫn số 24-HD/BTCTW, ngày 20/9/2023 của Ban Tổ chức Trung ương về tổ chức và hoạt động của chi bộ quân sự xã, phường, thị trấn và Công văn số 880-CV/HU, ngày 09/11/2023 của Ban Thường vụ Huyện ủy Tương Dương về hướng dẫn việc thành lập chi bộ quân sự xã, thị trấn; Hôm nay, chiều ngày 15 tháng 12 năm 2023 Đảng ủy xã Yên Tĩnh tổ chức Lễ Công bố Quyết định của Đảng ủy về thành lập Chi bộ Quân sự xã Yên Tĩnh. Tham dự tại buổi lễ có Đồng chí Kha Văn Hùng, Trợ lý dân vận, Ban chỉ huy Quân sự huyện Tương Dương, phụ trách chỉ đạo địa bàn, phát biểu và tặng hoa chúc mừng cho Chi bộ Quân sự xã.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4544/quantritintuc202312/Q638382501394569035.jpg)
Tại buổi lễ, đại diện Đảng ủy xã Yên Tĩnh đã thông qua quyết định thành lập Chi bộ Quân sự xã và danh sách các đảng viên. Theo đó, Chi bộ Quân sự xã có 8 đồng chí đảng viên đang sinh hoạt tại Chi bộ Cặp Chạng (2 đồng chí), Chi bộ Cành Tong (2 đồng chí), Chi bộ bản Hạt (1 đồng chí), chi bộ Pa Tý (1 đồng chí), Chi bộ Văng Cuộm (2 đồng chí) trực thuộc Đảng bộ xã Yên Tĩnh để thành lập chi bộ mới, Chi bộ do Bí thư Đảng ủy xã Yên Tĩnh, Ông Quang Văn Đặng giữ chức vụ Bí thư Chi bộ.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4544/quantritintuc202312/q3638382504331316154.jpg)
Phát biểu buổi lễ ông Quang Văn Đặng Bí thư Đảng ủy xã Yên Tĩnh mong muốn Chi bộ Quân sự xã Yên Tĩnh quán triệt sâu sắc các quy chế hoạt động, các văn bản hướng dẫn để điều hành chi bộ hoạt động thật sự hiệu quả. Sau khi thành lập chi bộ, nhiệm vụ quân sự, quốc phòng của địa phương phải mạnh và vững chắc hơn. Chi bộ cần sớm tập trung xây dựng quy chế hoạt động, xây dựng bản lĩnh chính trị cho lực lượng quân sự xã; ban hành các nghị quyết bám sát nhiệm vụ của địa phương. Đặc biệt, đối với các nhiệm vụ trọng tâm của xã, phải có sự phối hợp chặt chẽ, thống nhất dưới sự lãnh đạo trực tiếp của cấp ủy, chính quyền và cơ quan Quân sự huyện Tương Dương; có trách nhiệm tham mưu cho đảng ủy trong nhiệm vụ huấn luyện, tuyển quân và các nhiệm vụ của địa phương.
Đồng thời buổi lễ tổ chức ký kết bàn giữa Bí thư các chi bộ bàn giao đảng viên cho Chi bộ Quân sự xã Yên Tĩnh quản lý./
HIỀN HỒ