Trồng Cây lại Nhớ Ơn Người- Chủ tịch Hồ Chí Minh
20/02/2024
Lượt xem: 248
Triển khai Chi thị số 01/CT-UBND, ngày 11/01/2024 của UBND tỉnh Nghệ An về việc Tổ chức "Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ" nhân dịp Xuân Giáp Thìn năm 2024; Kế hoạch số 22/KH-UBND, ngày 23/01/2024 của UBND huyện Tương Dương về tổ chức Lễ phát động Tết trồng cây Xuân Giáp Thìn năm 2024; Ngày 19/02/2024 UBND xã Yên Tĩnh tổ chức lễ tết trồng cây " Đời đời nhớ ơn Bác Hồ" xuân Giáp Thìn năm 2024.
Dự lễ có đồng chí Quang Văn Đặng, Bí thư Đảng ủy xã Yên Tĩnh; đồng chí Lữ Khăm Phon, Chủ tịch UBND xã và đại diện lãnh đạo Ủy ban MTTQ Việt Nam xã, các ban, ngành, đơn vị đóng trên địa bàn và đông đảo cán bộ, Nhân dân bản Văng Cuộm;
Ngày 28/11/1959, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã phát động ngày “Tết trồng cây”. Từ đó đến nay, “Tết trồng cây” đã trở thành một phong trào quần chúng sâu rộng, một nét đẹp trong văn hóa truyền thống Việt Nam. Cho đến nay, hơn 65 năm qua Tết trồng cây vẫn giữ nguyên được giá trị ấy và mang ý nghĩa chính trị sâu sắc, đồng thời mang lại hiệu quả kinh tế thiết thực. Việc trồng cây, trồng rừng có tác dụng bảo vệ môi trường sinh thái là bảo vệ chính cuộc sống của chúng ta.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/4544/quantritintuc20242/Cay-5638440148365823585.jpg)
Nhận thức được mục đích, ý nghĩa của ngày “Tết trồng cây” cũng như vai trò, tác dụng to lớn, lợi ích toàn diện, lâu dài của việc trồng cây và trồng rừng; hằng năm, UBND xã xây dựng kế hoạch và chỉ đạo các ban, ngành, đơn vị triển khai thực hiện “Tết trồng cây”; tăng cường công tác quản lý, bảo vệ và phát triển rừng; vận động, khuyến khích, hướng dẫn người dân đang sản xuất nông nghiệp trên đất lâm nghiệp bạc màu, đất không canh tác được sang trồng rừng sản xuất; tích cực hưởng ứng, tham gia công tác trồng rừng; triển khai có hiệu quả Đề án trồng 01 tỷ cây xanh giai đoạn 2021-2025 của Thủ tướng Chính phủ trên địa bàn xã.
Ngay sau Lễ phát động, các đồng chí lãnh đạo xã; thủ trưởng các trường học, trạm, đội ngũ Cán bộ, Công chức và toàn thể nhân dân và Cán bộ bản Văng Cuộm tham gia trồng cây lưu niệm dọc tuyến đường tỉnh lộ 543C Yên Tĩnh- Hữu Khuông.
HIỀN HỒ